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Dar es Salaam. Katikati ya
dhana kuwa kuimarika kwa Mra-
di wa Mabasi Yaendayo Haraka
(BRT) kutawaathiri wamiliki wa
daladala, Wakala wa Mabasi Yae-
ndayo Haraka (Udart), umesema
tayari utaratibu maalumu ume-
pangwa kuhakikisha biashara ya
wasafirishaji hao haiathiriki.

Mtendaji Mkuu wa Udart, Dk
Athumani Kihamia alisema ute-
kelezwaji wa utaratibu huo, uta-
husisha kuundwa kwa kampuni ili
daladala zote ziwe katika mfumo
rasmi, badala ya ilivyo sasa kila
daladala ikinunuliwa inatafuta
njia yake.

Hata hivyo, wakati mradi wa
awamu wa kwanza ulipokaribia
kuanzakazi, kwa mujibu wa wami-
liki wa daladala mkoani utaratibu
uliotumika kuwaondoa ulihusisha
mwekezaji aliyelipa fidia ya Sh4
milioni kwa kila daladala iliyoku-
wa inafanya kazi katika njia hiyo.

Kwa mujibu wa Mwenyekiti
Chama cha Wasafirishaji Mkoa wa
Dar es Salaam (Uwadar) kipindi
hicho, Gharib Mohamed alisema
katika fedha hizo walikubaliana
Sh3 milioni walipwe moja kwa
moja na Shimilioni iliyobaki ziin-
gizwe kwenye umiliki wa hisa wa
Kampuni ya Udart wakati huo,
ikiwa chini ya mwekezaji Robert
Kisena.

Jingine walilokubaliana
Mohamed alisema ni kuundwa
kwa kampuni zinazotokana na
wamiliki wa daladala zilizotoa
Kampuni ya Uwadar na Kam-
puni ya Wazawa, lengo likiwa
kuwa miongoni mwa wawekeza-
Ji watakaoleta mabasi yao katika
mradi huo, lakini mwisho wa siku
hilo halikufanikiwa.

“Kipindi kile kulikuwa na ush-
irikishwaji wa hali ya juu kati yetu
wamiliki wa daladala, Dart na
mwekezaji, tofauti na sasamambo
mengi tunayasikia tu huko mitan-
daoni au kusoma kwenye maga-
zeti kama watu wengine lakini sio
wadau muhimu katika usafirisha-
Ji,” alisema Mohamed.

Akizungumzia hilo juzi katika
mahojiano maalumu na Mwana-
nchi alisema: “Wakishaunda kam-
puni ndio sasa wanamiliki hizo
daladala watakazokuwa na hisa
kulingana na wingi wa dalada-
la alizonazo mtu na baada ya
hapo, Serikali inatarajia kufanya
uwezeshaji ikiwamo mafunzo na
kuwapatia mikopo ya kununua
magari mengi zaidi.”

Wakati kwa upande wa mad-
ereva, alisema hilo watafaidika
nalo kwa kuwa wataanza kulip-
wa mishahara tofauti na sasa
hivi, mtu akichukua daladala jioni
anapeleka hesabu kwa tajiri.

“Dereva huyu hatujui siku
ambayo hajapata au kapigwa faini;
na kosa labda ni gari, anafukuzwa
kazi na wakati huo ana familia
inamtegemea kupitia kazi hiyo,”
alisema Dk Kihamia.

Katika kulitekeleza hilo, alise-
ma wanashirikiana kwa karibu na
Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ard-
hini (Latra) na Wizara ya Uchukuzi
na Ofisi ya Rais Tamisemi, ingawa
vinara wakubwa hapa ni Dart, ili
kuhakikisha hilo jambo linafani-
kiwa.
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“Hili lipo kwenye mipango yetu
ya kibajeti na kimipango, kwa
hiyo kabla ya mwisho wa mwezi
huu tutakutana na wamiliki wa
daladala na madereva ili tuweze
kujadiliana namna bora ya kuwe-
za kutekeleza hilo.

“Maana kwa kuwashirikisha
tu wamiliki peke yao wanaweza
wakaelewa wachache na wengine
wakabaki kushangaa, kwa saba-
bu pia tumegundua wamiliki wa
daladala ni watu wengine kabi-
sa, na watumishi ni wengine,
kwa hiyo waathirika wakubwa
si wamiliki bali ni madereva na
makondakta wao,” alisema.

Hata hivyo, alikiri kila maba-
diliko mwanzoni huwa yakitili-
wa shaka lakini hayaana uhakika
asilimia 100 madereva watakuja
kunufaika wao na kuahidi kwam-
ba, mwanzoni wanasaidiwa mpa-
ka pale watakapoona wameweza
kusimama wenyewe kwani wata-
wasaidia hadi kifedha ili kuunda
kampuni hizo.

Alisema kwa kuwa katika mradi
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huo wa mwendokasi mabasi yao
hayatahusika kabisa, lakini kupi-
tia mradi wa ujenzi wa barabara
za DMDP zilizotengewa zaidi ya
Shl trilioni, ana uhakika watapata
maeneo ya kupeleka magari yao
na mpaka zitabaki.

Alipoulizwa kuhusu kampuni
zilizoundwa katika awamu ya
kwanza kama zinaweza kutu-
mika, Dk Kihamia alisema kama
itawapendeza kuendelea nazo,
itakuwa sawa kwao kama wata-

ona wafungue

Dereva huyu
hatujui siku
ambayo
hajapataau
kapigwa faini; na kosa labda
ni garl, anafukuzwa kazi
na wakati huo ana familia
inamtegemea kupitia kazi
hiyo.”

Dk Kihamia

ndokast

nyingine nayo heri.

Kwa kufanya hivyo pia alisema
wataweza kukopesheka na tayari
benki mbalimbali zimeonesha
nia ya kukubali hilo na siku moja
huenda nao, wakamiliki mabasi
yao ya mwendokasi yanayoweza
kutumika kuchukua abiria kuto-
ka pembezoni na kuwapeleka
barabara kuu.

“Vilevile tayari wafadhili
mbalimbali wanaofadhili Serikali
katika miradi mbalimbali ya usa-
firi wameshakubali kufadhili hilo
na sasa mshauri mtaalamu wetu
yupo kazini kutengeneza baadhi
yavipengele, kimojawapo ni nam-
na bora ya daladala zitaendesh-
wa na akimaliza atatupatia ripoti
yake,” alisema.

Walichosema wamilikl, madereva

Wakitoa maoni yao kuhusu hat-
ua hiyo, baadhi ya wamiliki wa
daladala na madereva walisema,
nijambo zuri kwa kuwa ndio iliku-
wa ndoto zao za siku nyingi.

“Tulishatoa kilio chetu hiki
kuwa nasi tunataka kuwa moja
ya wawekezaji katika mradi huo,
lakiniikawa kamakilio cha samaki
maji kwenda na maji, hivyo kama
Serikali imeona hili lina tija kwa
sasa tunashukuru,”alisema Break
Salim mmoja wa wamiliki wa
daladala.

Salim alisemawapo tayari kuwa
wawekezaji katika mradi huo
huku akiomba wapewe njia moja
hata ya majaribio ili Serikali ione
kama watashindwa.

Aliyewahi kuwa Mwenyekiti
na Mwanzishi wa Uwadar, Ghal-
ib Mohammed alisema kwa kuwa
wamebaini madhaifu hayo na
kutaka kuyarekebisha wanawasu-
biri siku wakiitwa watatoa maoni
yetu.

Mwenyekiti wa Wamiliki wa
Madereva Dar es Salaam (Dar-
coboa), Sabri Mabrouk alisema
katika utekelezaji wa mradi huo,
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kikubwa wamiliki wanatakiwa
kubadilika kuendana na wakati
kwa kuwa, katika safari hiyo ya
usafirishaji wamepita katika hat-
ua mbalimbali.

“Katika kazi hii ya kutoa hudu-
ma za usafiri tumepita katika hat-
ua mbalimbali kuanzia ¢ari aina

yachamaharagu ¢ bad e Hiece
maarufu vipa: ! Tata
naHiernasas ivyo
hatuwezi ku- ani
kukubali kubcliiir o «terdiiii na
wakati,” alisein. Mabrouk
Mwenyekiti wa Umoja wa

Madereva na Makondakta Mkoa
wa Dar es Salaam (Uwamada),
Shukuru Mlawa alisema wao
wapo mguu sawa kuanza kwa
huduma hizo.

Mlawa alisema katika kupata
ajira kwenye mradi huo au kam-
puni zitakazoundwa kama wana-
vyosema Dart, kila dereva ana-
hitaji, kwa kuwa kazi ya daladala
ni ngumu na wanatumia nguvu
kubwa katika kufanikisha hesabu
za matajari wao.

Mwenyekiti wa Chama cha
Wafanyakazi Madereva Tanza-
nia(Tadwu), Ally Kimaro alisema
suala la mikataba kwa madere-
va sio jambo geni, kwa kuwa lil-
ishmmdiwa nailipopotelea hawa-
jui.

Kimaro alisema mpaka hapa
walipo migogoro ni mingi na
hawajui Dart watakuja na sera
gani, kwa kuwa hata wizara
yenye dhamana na kazi imesh-
indwa kutatua changamoto hiyo.
“Ushauri wangu kwa sasa katika
suala la madereva, zitakapound-
wa kampuni wanazozisema ili
kuwapa afueni madereva kuwa na
mikataba, lakini pia kwa hizo za
mwendokasi zitakapoanza kufan-
ya kazi wizara ya kazi ikae mbele
kuhakikisha hilo linatekelezeka
kivitendo.

“La sivyo, danadana zitakuwa
ni zilezile na ukizingatia mad-
ereva walivyo mtu ukiacha kazi
leo, mwenzako kesho anaenda
kufanya kazi hiyohiyo kwa uji-
ra mdogo,”alisema mwenyekiti
huyo.

—__ Hata hivyo, alisema waka-

ti kima cha chini cha mshahara
kilichopangwa na Serikali kikiwa
ni Sh300,000 pamoja na maru-
purupu mengine ikiwamo hudu-
ma za afya na nauli lakini ukweli
ni kwamba, kuna wamiliki hata
Sh200,000 ya mdomo kulipana na
madereva wao kwa mwezi ni kazi.
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“Kuna mtu amekaa kwe
aliupanda mti miaka mi

Warren Buffet, mfanyabi

Huduma ya mwendokasi Mbagala isichelewe

gala na maeneo ya jirani wamekuwa

wakisubiri kwa hamu huduma ya usafiri
wa mabasi yaendayo haraka, maarufu kama
mwendokasi. .

Ni mradi ambao kwa muda mrefu umeku-
wa ukiishi kwenye maneno, ahadi na matara-
jio, huku miundombinu ya kisasa ikiwa tayari
imesimama kama ushahidi wa kile kinacho-
takiwa kuwa suluhisho la muda mrefu kwa
tatizo la usafiri katika Jiji la Dar es Salaam.

Katika mazingira haya, ni vigumu kulau-
mu wananchi wanaosema, "tusubiri tuone”
badala ya kushabikia tangazo jingine la kuan-
za kwa huduma hiyo. .

Hii ni kwa sababu matarajio yamekuwa
yakipandishwa kwa ahadi kubwa, lakini ute-
kelezaji wake ukicheleweshwa hadi matu-
maini yanapogeuka malalamiko.

Wakazi wa Mbagala hawahitaji tena mane-
no mazuri, wanahitaji kuona mabasi ya
mwendokasi yakianza kazi, kwa wakati, kwa
ufanisi na kwa mfumo unaozingatia uhalisia
wa maisha ya watu wanaohitaji huduma hiyo
kila siku.

Kampuni ya Mofat, iliyopewa jukumu la
kuendesha awamu hii ya pili ya mradi wa
wa mabasi yaendayo haraka (BRT) kupitia
Barabara ya Kilwa (Mbagala), imeonesha nia
na mikakati ya kujibu changamoto zilizo-
onekana kwenye awamu ya kwanza, hususan
kwenye Barabara ya Morogoro.

Hilo ni jambo la kupongezwa, kwa kuwa
hali ya sasa ya usafiri inahitaji zaidi ya
magari, inahitaji mifumo, nidhamu na hudu-
ma inayoweka abiria mbele.

Kwa sasa, hali ya usafiri kuelekea maeneo
ya Mbagala na pembezoni kama vile Chanika,
Kisemvule,’Mbande, Chamazi, na Rufiji ime-
kuwa ya kusikitisha. Gari za kwenda Kariakoo

Kwa muda mrefu sasa, wakazi wa Mba-

au katikati ya jiji ni haba, na nyingi hufika
zikiwa tayari zimejaa.

Wafanyabiashara, wanafunzi, wafanyaka-
zi wa sekta mbalimbali na hata kinamama
wanaokwenda hospitalini wamekuwa waki-
kumbana na hali ya kero isiyostahili katika jiji
linaloelekea kuwa mji wa kisasa.

Hii inafanya mradi wa mwendokasi kuwa
si tu mradi wa usafiri, bali hitaji la kijamii na
haki ya kimsingi ya kila raia wa eneo hilo.

Hata hivyo, Serikali kupitia Wakala wa
Mabasi Yaendayo Haraka (Dart) imeone-
sha dhamira ya kuhakikisha changamoto za
awamu ya kwanza hazijirudii.

Lakini dhamira hiyo haitatosha iwapo
hakutakuwa na ufuatiliaji wa karibu, uwazi
katika utekelezaji, na uwajibikaji wa pande
zote. Ni wakati sasa wa kusema ukweli, waka-
zi wa Mbagala wamevumilia vya kutosha.
Miundombinu ipo, pesa zimetumika na watu
wanasubiri tu mabasi yaingie barabarani.

Ndiyo maana tunasisitiza, usafiri huu
uanze kwa wakati uliopangwa. Hakuna tena
nafasi ya kusogeza mbele tarehe au kutoa
sababu mpya. Tunashauri kuwa, mpango wa
awamu hii ufuatiliwe kwa karibu na vyombo
husika ili kuhakikisha kuwa unatekelezwa
kwa uwazi na kwa manufaa ya umma.

Matatizo ya usongamano, uhaba wa
magari, na ukosefu wa nidhamu ya huduma
lazima yazuiwe kabla hayajawa sugu.

Tunaamini kuwa, iwapo Mofat itatekele-
za mipango yake kama ilivyoahidi, na kama
mabasi hayo yataanza kazi kama ilivyotan-
gazwa, basi Mbagala itashuhudia mabadiliko
makubwa ya kiuchumi na kijamii. Huduma
bora ya usafiri ni kichocheo cha maendeleo
ya mtu mmoja mmoja na Taifa kwa jumla.
Ndiyo maana hatuwezi kuendelea kukubali
ahadi zisizotekelezwa.
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M yataka SGR bandari za Tanga, Mtwara

Na Mwandishi Weta Mtwara hadi Mbamba Bay reli ambazo zinafunguanchi  treni, mabehewa, mitambo miundombinu ya bandari kupitiwa na ushoroba wa
wilayani Nvasa. kwa ajili ya biasharailikutu-  na mashine zamatengenezo  itakayounganisha Mkoawa  Bahari ya Hindi. Hii ni fursa

HAMA Cha Mapin- CCM imeeleza reli hiyo mia vizur fursa ya kijiogra- ~ yanjia. Kusini Unguja (Zanzibar) na  ambayo nchi inapaswa kue-
duzi (COM) kimesema  itakuwa na tawi la kutoka fia ambayo Tanzania inayo,” Mbalina hilo, itaelekeza ~ Bagamoyo (Tanzania Bara).  ndelea kuitumia katika ku-
katika miaka mitano Songea hadi Ludewa ili imeeleza llani ya Uchaguzi ijengwe SGR kutoka Itigi Chama hicho kimeeleza kuza uchumi na kuimarisha

fayo kitaelekeza nanze ujen-  kuunganisha na mradi wa ya CCM 2025 - 2030. hadi Singida na kijengwe kitaielekeza serikali iendelee  mahusiano na kujipambanua

=z wa Reli ya Kisasa (SGR) makaa ya mawe (Liganga) Pia, imeeleza kitaelekeza  kituo cha reli na mtandao kuhamasisha sekta binafsi kidiplomasia katika ukanda

itakayounganisha Bandari na madini ya chuma (Mchu-  ijengwe reli na kuweka us- wake ndani ya Bandari ya ishiriki kuendelezanakuen-  wa Afrika na duniani,”

va T:lnaa kwenda Arusha. chuma). afiri wa treni za mijini katika  Dar es Salaam. desha bandari nchini. imeeleza ilani hiyo.

’ Ilam ya Uchaguzi ya Chama hicho pia, kitaele-  majiji ya Dar es Salaam na Ilani imeleeza CCM Pia serikali itaelekezwa CCM imeeleza itaielekeza

CCM ya 2025-2030 imeeleza  keza ukamilishwe ujenzi Dodoma ili kupunguza itaelekeza ikamilishwe iboreshe bandari za Dares serikali jenge miundombinu

reli hivo itafika Musoma wa SGR kwa kipande cha msongamano na kurahisisha ~ miundombinu ya usafirishaji ~ Salaam, Mtwara, Tanga, ya kupokelea na kuhifadhi

kdwa ni urefu wa kilometa Mwanza — Isaka kilometa usafm wa shehena za mizigo ku- Kigoma, Kalema, Musoma mafuta bandarini venve mita

1,108 na itaungana na SGR 341, Makutupora - Tabora Imeeleza CCM itaelekeza  pitia SGR na kuhamasisha na bandari kavu katikaeneo  za mraba 420.000.

va kutoka Dar es Salaam kilometa 368, Tabora—Isaka  uimarishwe uendeshaji wa matumizi yake. la Kurasini - Dar es Salaam, Pia, chama hicho ki-

hadi Kigoma. kilometa 165, Tabora- Kigo-  Reli ya Kati na Reli ya Tan- Kuhusu bandari, CCM Kwala -Pwaninalhumwa-  taelekeza o~ waanla

Pia, katika ilani hivo ma kilometa 506 na Uvinza— zania na Zambia (TAZARA)  imeeleza katika miaka Dodoma. kuhudur 4 manta

COM imeeleza itaelekeza Musongati kilometa 156.6. kwa kuendelea na ununuzi mitano ijayo itaielekeza “Tanzania ni lango la lenyeuw: . a2 utunga

serikali vake ianze wenzi “Ujenzi wamiradiyareli  wavifaa vya uendeshajiwa  serikaliijenge bandari mpya  usafirishaji wa bidhaa kwa mpaka me.s nre awa waka

wa SGR kutoka Bandari va utapewa kipaumbele kwa reli ikiwamo vichwa vya ya Bagamoyo na ijenge nchi saba ambazo hazi- mmoja.
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